UBND huyện Mèo Vạc đã có quyết định đình chỉ công tác đối với Phó Chủ tịch UBND xã Thượng Phùng để phục vụ công tác điều tra về hành vi “Vô ý làm chết người”.
Liên quan đến vụ bắn chết trong lúc đi săn thú rừng, ngày 7/11, UBND huyện Mèo Vạc (tỉnh Hà Giang) vừa ra Quyết định 8284/QĐ-UBND về việc tạm đình chỉ chức vụ đối với ông Thào Mí Pó – Phó Chủ tịch UBND xã Thượng Phùng để phục vụ công tác điều tra.
Thấy ánh sáng lấp ló tưởng là thú rừng, ông Pó nổ súng khiến một người đàn ông tử vong. (Ảnh minh họa)
Trước đó, ngày 1/11 ông Thào Mí Pó rủ ông Lù Văn Hiệp (giáo viên Trường Tiểu học xã Thượng Phùng) đi săn thú rừng.
Khi đi ông Pó mang theo một khẩu súng thể thao. Sau đó cả hai di chuyển bằng xe máy do ông Hiệp điều khiển.
Đến khoảng 22h cùng ngày, khi đi đến thôn Mỏ Phàng (xã Thượng Phùng) thấy có ánh sáng lập lòe trong bụi cây, ông Pó nghĩ là có thú rừng nên đã bảo ông Hiệp dừng xe và bắn một phát súng về phía bụi cây. Hậu quả khiến một người đàn ông tử vong.
Ngày 2/11, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Hà Giang đã ra Quyết định tạm giữ hình sự đối với ông Thào Mí Pó về hành vi “Vô ý làm chết người” căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 128 Bộ luật Hình sự để điều tra làm rõ theo quy định của pháp luật.
Theo https://60giay.com/ban-chet-nguoi-vi-tuong-la-thu-rung-pho-chu-tich-xa-bi-tam-dinh-chi-chuc-vu-d28872.html