Một cán bộ chi cục thuế ở Bình Dương bị tạm đình chỉ công tác vì hành vi chưa chuẩn mực trong chấp hành quy định về kiểm soát nồng độ cồn trong tham gia giao thông.
Trưa 29/9, trao đổi với phóng viên Dân trí, lãnh đạo Cục thuế tỉnh Bình Dương, cho biết, cán bộ chi cục thuế có hành vi thiếu chuẩn mực với CSGT khi bị yêu cầu đo nồng độ cồn đã bị tạm đình chỉ công tác.
Theo vị này, cán bộ trên bị tạm đình chỉ công tác từ ngày 28/9 đến ngày 10/10 để thu thập thông tin từ phía công an và có hình thức xử lý.
Ông S. chỉ tay vào lực lượng Cảnh sát giao thông sau khi bị đề nghị đo nồng độ cồn
Trước đó, vào ngày 27/9, Tổ công tác số 4, Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) phối hợp với Công an huyện Bàu Bàng (Bình Dương) thực hiện đo nồng độ cồn trên địa bàn huyện.
Khi lực lượng công an đo nồng độ cồn, ông H.V.S (lúc này đang mặc đồng phục của ngành thuế) không chấp hành mà bỏ lại xe, đi vào quán cà phê gần đó. Tại đây, ông S xưng là cán bộ chi cục thuế, nhất quyết không chịu chấp hành đo nồng độ cồn.
Lúc này, lực lượng công an thông báo sẽ lập biên bản về hành vi không chấp hành, thì ông S. cầm một ly nước lên và nói: “Tôi nói chú nào mà đẩy chiếc xe của tôi đi là tôi quăng cái ly này vô mặt”.
Chưa dừng lại, người này lại tiếp tục đi đến trước mặt lực lượng công an và nói: “Tôi làm ở chi cục thuế Bàu Bàng đây, tôi đi làm ghé đây uống cà phê, không có miếng rượu nào…”.
Theo tìm hiểu, người đàn ông xuất hiện trong clip là cán bộ đội thuế huyện Bàu Bàng (Chi cục thuế khu vực Bến Cát, Bình Dương).
Lãnh đạo Cục thuế tỉnh Bình Dương cho biết, người này có tiền sử động kinh, sắp về hưu. Từ đầu năm, ngành thuế đã chỉ đạo, cán bộ nào vi phạm về nồng độ cồn đều sẽ bị xử lý nghiêm.
NT (SHTT)
https://sohuutritue.net.vn/tam-dinh-chi-cong-tac-can-bo-chi-cuc-thue-doa-quang-ly-nuoc-vao-mat-csgt-d185581.html